(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thoa (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết người được thi hành án dân sự phải nộp phí thi hành án như thế nào?

 

Trả lời: Theo Khoản 1, Điều 4, Thông tư số 216/2016/TT-BTC ngày 10/11/2016 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thi hành án dân sự, người được thi hành án phải nộp phí thi hành án dân sự như sau:

 

- Số tiền, giá trị tài sản thực nhận từ trên hai lần mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang do Nhà nước quy định đến 5 tỉ  đồng thì mức phí thi hành án dân sự là 3% số tiền, giá trị tài sản thực nhận;

 

- Số tiền, giá trị tài sản thực nhận từ trên 5 - 7 tỉ đồng thì mức phí thi hành án dân sự là 150 triệu đồng cộng với 2% của số tiền, giá trị tài sản thực nhận vượt quá 5 tỉ đồng;

 

- Số tiền, giá trị tài sản thực nhận từ trên 7 - 10 tỉ đồng thì mức phí thi hành án dân sự là 190 triệu đồng cộng với 1% số tiền, giá trị tài sản thực nhận vượt quá 7 tỉ đồng;

 

- Số tiền, giá trị tài sản thực nhận từ trên 10 - 15 tỉ đồng thì mức phí thi hành án dân sự là 220 triệu đồng cộng 0,5% số tiền, giá trị tài sản thực nhận vượt quá 10 tỉ đồng;

 

- Số tiền, giá trị tài sản thực nhận trên 15 tỉ đồng thì mức phí thi hành án dân sự là 245 triệu đồng cộng với 0,01% của số tiền, giá trị tài sản thực nhận vượt quá 15 tỉ đồng.

 

 

                                                                                        V.H (TH)

Các tin khác

Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh

Giải đáp pháp luật: Phạm vi cứu hộ của lực lượng phòng cháy, chữa cháy

(HBĐT) - Ông Trần Văn Toán (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết lực lượng phòng cháy, chữa cháy (PC,CC) thực hiện cứu nạn, cứu hộ trong những trường hợp nào?

Giải đáp pháp luật: Di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thúy (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết trong những trường hợp nào di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực?

Đa dạng hình thức đưa pháp luật đến người dân vùng cao Đà Bắc

(HBĐT) - Tham dự buổi tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý (TGPL) cho người dân về việc cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) hai tên vợ và chồng, chị Xa Thị Dương, xóm Đồng Tranh, xã Tu Lý (Đà Bắc) chia sẻ: Gia đình tôi mới đổi một mảnh đất cho người quen nên đến gặp các tư vấn viên, luật sư để được tư vấn, hướng dẫn về thủ tục cấp GCNQSDĐ đối với khu đất mới đổi để thực hiện đúng quy định pháp luật.

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của trên 20 phụ huynh trường mầm non tư thục 3-2 TP Hòa Bình và trường mầm non UNICEF TP Hòa Bình phản ánh bức xúc về các khoản thu - chi tài chính đầu năm học và việc bớt xén khẩu phần ăn của trẻ.

Điều kiện thành lập thôn mới, tổ dân phố mới

(HBĐT) - Ông Đinh Công Thành (tổ 27, phường Chăm Mát, thành phố Hòa Bình) hỏi: Xin hỏi về điều kiện thành lập thôn mới, tổ dân phố mới?

Xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ

(HBĐT) - Bà Đinh Thị Sen (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết việc xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ được quy định như thế nào?