(HBĐT) - Bạn Quách Văn Hùng (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết, tài sản đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng khi đăng ký lại quyền sở hữu, sử dụng được miễn nộp lệ phí trước bạ trong những trường hợp nào?

 

Trả lời: Khoản 16, Điều 9, Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 về lệ phí trước bạ quy định tài sản của tổ chức, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng khi đăng ký lại quyền sở hữu, sử dụng được miễn nộp lệ phí trước bạ trong những trường hợp sau đây:

 

- Tài sản đã được cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam, Nhà nước Cộng hòa XHCN Việt Nam hoặc cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng nay đổi giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng mới mà không thay đổi chủ sở hữu tài sản.

 

- Tài sản của doanh nghiệp Nhà nước được cổ phần hóa thành sở hữu công ty cổ phần hoặc các hình thức sắp xếp lại doanh nghiệp Nhà nước khác theo quy định của pháp luật.

 

- Tài sản đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng của hộ gia đình khi phân chia tài sản đó cho các thành viên hộ gia đình đăng ký lại.

 

- Tài sản của tổ chức, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng phải đăng ký lại quyền sở hữu, sử dụng do giấy chứng nhận bị mất, rách nát, ố, nhòe, hư hỏng. Cơ quan có thẩm quyền cấp lại giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng cho tổ chức, cá nhân khi có đề nghị.

 

- Trường hợp khi cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phát sinh chênh lệch diện tích đất tăng thêm nhưng ranh giới của thửa đất không thay đổi thì được miễn nộp lệ phí trước bạ đối với phần diện tích đất tăng thêm.

 

- Tổ chức, cá nhân được Nhà nước giao đất và đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, phải chuyển sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê theo quy định của Luật Đất đai từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.

 

 

 

                                                               V.H (TH)

Các tin khác

Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của bà Trần Thị Chung, trú tại thị trấn Chi Nê (Lạc Thủy) phản ánh về sự bất cập trong trong việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (CNQSDĐ) cho nhân dân.

Giải đáp pháp luật: Các hành vi bị cấm trong kinh doanh bất động sản

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Văn Minh (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định các hành vi nào bị cấm trong kinh doanh bất động sản?

Giải đáp pháp luật: Trách nhiệm của tổ chức, cá nhân sử dụng thức ăn chăn nuôi, thủy sản

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Công Minh (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định tổ chức, cá nhân sử dụng thức ăn chăn nuôi, thủy sản có trách nhiệm gì?

Chế độ trợ cấp cho người được huy động cứu hộ, cứu nạn

(HBĐT) - Nghị định số 83/2017/NĐ-CP quy định về công tác cứu nạn, cứu hộ của lực lượng phòng cháy và chữa cháy có hiệu lực thi hành kể từ ngày 4/10/2017. Theo đó, người được huy động làm nhiệm vụ cứu nạn, cứu hộ thì trong thời gian được huy động sẽ được hưởng các chế độ sau:

Giải đáp pháp luật: Mức hỗ trợ kinh phí khám bệnh nghề nghiệp

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thoa (thành phố Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết, quy định mức hỗ trợ kinh phí khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động được quy định như thế nào?

Triển khai thực hiện ngày Pháp luật năm 2017

(HBĐT) -UBND tỉnh vừa ban hành Kế hoạch số 107/KH-UBND về thực hiện ngày Pháp luật năm 2017.  Ngày Pháp luật năm nay có chủ đề: Tiếp tục hoàn thiện thể chế, cải thiện môi trường kinh doanh, nâng cao năng lực cạnh tranh quốc gia và đổi mới sáng tạo, nâng cao hiệu quả thi hành pháp luật, phòng - chống tham nhũng, lãng phí, CCHC, tháo gỡ vướng mắc, khó khăn để đồng hành cùng người dân và doanh nghiệp.