Bà Nguyễn Thị Hương (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định trường hợp nào không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng, cho quyền sử dụng đất?

 

Trả lời: Điều 191, Luật Đất đai năm 2013 quy định những trường hợp sau không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng, cho quyền sử dụng đất:

- Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng, cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng, cho quyền sử dụng đất.

- Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

- Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng, cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

- Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng, cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

 

 

                                                                     V.H (TH)

 

 

Các tin khác

Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh

9 tháng, tai nạn giao thông giảm cả 3 tiêu chí

(HBĐT) - Nhờ đẩy mạnh công tác tuyên truyền, tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm, 9 tháng qua, tai nạn giao thông trên toàn tỉnh giảm cả 3 tiêu chí. Cụ thể, trên địa bàn 11 huyện, thành phố xảy ra 69 vụ, làm chết 49 người, bị thương 48 người, so với cùng kỳ năm 2016 giảm 13 vụ, giảm 18 người chết và giảm 19 người bị thương.

Giải đáp pháp luật: Phạm vi cứu hộ của lực lượng phòng cháy, chữa cháy

(HBĐT) - Ông Trần Văn Toán (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết lực lượng phòng cháy, chữa cháy (PC,CC) thực hiện cứu nạn, cứu hộ trong những trường hợp nào?

Giải đáp pháp luật: Di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thúy (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết trong những trường hợp nào di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực?

Đa dạng hình thức đưa pháp luật đến người dân vùng cao Đà Bắc

(HBĐT) - Tham dự buổi tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý (TGPL) cho người dân về việc cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) hai tên vợ và chồng, chị Xa Thị Dương, xóm Đồng Tranh, xã Tu Lý (Đà Bắc) chia sẻ: Gia đình tôi mới đổi một mảnh đất cho người quen nên đến gặp các tư vấn viên, luật sư để được tư vấn, hướng dẫn về thủ tục cấp GCNQSDĐ đối với khu đất mới đổi để thực hiện đúng quy định pháp luật.

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của trên 20 phụ huynh trường mầm non tư thục 3-2 TP Hòa Bình và trường mầm non UNICEF TP Hòa Bình phản ánh bức xúc về các khoản thu - chi tài chính đầu năm học và việc bớt xén khẩu phần ăn của trẻ.

Điều kiện thành lập thôn mới, tổ dân phố mới

(HBĐT) - Ông Đinh Công Thành (tổ 27, phường Chăm Mát, thành phố Hòa Bình) hỏi: Xin hỏi về điều kiện thành lập thôn mới, tổ dân phố mới?