(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Tiến (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa (ĐTNĐ) như thế nào?

Trả lời: Theo Điều 3, Nghị định số 139/2021/NĐ-CP, ngày 31/12/ 2021 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông ĐTNĐ, thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 1 năm, trừ các trường hợp sau thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 2 năm:
- Vi phạm quy định về xây dựng công trình kết cấu hạ tầng ĐTNĐ;
- Vi phạm quy định về hoạt động nạo vét, khai thác tài nguyên, khoáng sản có liên quan đến ĐTNĐ;
- Vi phạm quy định về xây dựng công trình không thuộc kết cấu hạ tầng ĐTNĐ nhưng có liên quan đến lĩnh vực giao thông ĐTNĐ, gồm: Xây dựng kè, đập thủy lợi, cầu, bến phà, phong điện, nhiệt điện, thủy điện; công trình vượt qua luồng trên không hoặc dưới đáy luồng; công trình khác ảnh hưởng đến an toàn giao thông ĐTNĐ.

V.H (TH)


Các tin khác


Đối tượng viên chức được nghỉ hưu ở tuổi cao hơn

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Huệ (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết đối tượng viên chức nào được nghỉ hưu ở tuổi cao hơn?

Thông tin bạn đọc phản ánh, khiếu nại

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hoà Bình nhận được đơn tố giác của công dân Nguyễn Anh Thắng, huyện Lạc Thuỷ về việc: Qua phản ánh của các công ty sản xuất gạch trên địa bàn huyện Lạc Thủy được biết 2 lò sản xuất gạch tại thôn Vôi, thị trấn Ba Hàng Đồi của ông Hoàng Quang Phong và Hoàng Văn Dũng có quy mô sản xuất rất lớn nhưng không nộp thuế cho Nhà nước.

Quy định về định giá tài sản bảo đảm

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Hạnh (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết việc định giá tài sản bảo đảm (TSBĐ) được quy định như thế nào?

Các trường hợp chấm dứt quyền hưởng dụng

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Lê (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết quyền hưởng dụng (QHD) là gì, khi nào chấm dứt QHD?

Giải đáp pháp luật: Các trường hợp được cung cấp thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Vĩnh (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết những trường hợp được cung cấp thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú (CSDLVCT)?

Xử phạt vi phạm quy định về trách nhiệm chăm sóc đối tượng bảo trợ xã hội

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thu (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp vi phạm quy định về trách nhiệm chăm sóc đối tượng bảo trợ xã hội (ĐTBTXH) bị xử phạt như thế nào?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục