Ông Nguyễn Hải (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc trưng mua, trưng dụng tài sản được thực hiện trong trường hợp nào?

Trả lời: Điều 5, Luật Trưng mua, trưng dụng tài sản quy định, việc trưng mua, trưng dụng tài sản chỉ được thực hiện khi Nhà nước có nhu cầu sử dụng tài sản mà các biện pháp huy động khác không thực hiện được, thuộc một trong các trường hợp sau đây:
- Khi đất nước trong tình trạng chiến tranh hoặc trong tình trạng khẩn cấp về quốc phòng theo quy định của pháp luật về quốc phòng và pháp luật về tình trạng khẩn cấp;
- Khi an ninh quốc gia có nguy cơ bị đe dọa theo quy định của pháp luật về an ninh quốc gia;
- Khi mục tiêu quan trọng về an ninh quốc gia có khả năng bị xâm phạm hoặc cần được tăng cường bảo vệ theo quy định của pháp luật về quốc phòng và pháp luật về an ninh quốc gia;
- Khi phải đối phó với nguy cơ hoặc để khắc phục thảm họa do thiên tai, dịch bệnh gây ra trên diện rộng, hoặc nếu không ngăn chặn kịp thời sẽ gây hậu quả nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của nhân dân, tài sản của Nhà nước.

V.H (TH)


Các tin khác


Điều kiện cấp giấy chứng nhận cho đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thu (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) đối với đất không có giấy tờ cần đáp ứng điều kiện gì?

Đối tượng kiểm tra về phòng cháy và chữa cháy

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Việt (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những đối tượng nào được kiểm tra về phòng cháy và chữa cháy (PC&CC)?

Xử phạt hành vi vi phạm liên quan đến vũ khí thô sơ

(HBĐT) - Ông Trần Văn Hoàn (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết hành vi vi phạm liên quan đến vũ khí thô sơ (VKTS) bị xử phạt như thế nào?

Các hành vi bị cấm đối với tổ chức phi chính phủ nước ngoài

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Hoa (Cao Phong hỏi): Đề nghị cho biết pháp luật quy định những hành vi nào bị cấm đối với các tổ chức phi chính phủ nước ngoài (PCPNN)?

Những trường hợp đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu tại Bộ Công an

(HBĐT) - Bà Vũ Thị Hoa (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết những trường hợp nào có thể đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu tại Bộ Công an?

Trả lời ý kiến, kiến nghị cử tri tỉnh gửi đến Kỳ họp thứ ba, Quốc hội khóa XV

(HBĐT) - Cử tri kiến nghị: "Theo quy định tại khoản 1, Điều 4, Nghị định số 135/2020/NĐ-CP, kể từ ngày 1/1/2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động (NLĐ) trong điều kiện bình thường là đủ 60 tuổi 3 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 4 tháng đối với lao động nữ; sau đó cứ mỗi năm tăng thêm 3 tháng đối với lao động nam cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028 và cứ mỗi năm tăng thêm 4 tháng đối với lao động nữ cho đến khi đủ 60 tuổi vào năm 2035. Cử tri đề nghị Chính phủ nghiên cứu điều chỉnh về tuổi nghỉ hưu được áp dụng theo từng vùng. Theo đó, ở vùng sâu, vùng xa, vùng kinh tế đặc biệt khó khăn, đề nghị áp dụng đối với lao động nam là đủ 60 tuổi và lao động nữ là đủ 55 tuổi”.

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục