(HBĐT) - Ông Bùi Mạnh Hùng (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết những trường nào phải trưng cầu giám định tư pháp trong vụ án về tham nhũng, kinh tế?


Trả lời: Theo quy định tại Thông tư liên tịch số 01/2017/ TTLT-VKSNDTC-TANDTC-BCA-BTP ngày 13/12/2017 quy định những trường hợp cần thiết phải trưng cầu giám định tư pháp trong giải quyết vụ án, vụ việc về tham nhũng, kinh tế, ngoài những trường hợp bắt buộc theo Điều 206, Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015 thì cơ quan tiến hành tố tụng có thể trưng cầu giám định trong những trường hợp cần thiết như:

- Xác định chất lượng, nguồn gốc, xuất xứ của tài sản, hàng hóa, hàng giả, hàng thật, hàng cấm;

- Truy nguyên về tài liệu, đồ vật, chữ ký, chữ viết, con dấu, dấu vết, dữ liệu điện tử;

- Xác định tính chính xác của các dụng cụ cân, đo, đong, đếm và các máy móc, thiết bị khác;

- Xác định hành vi vi phạm trong lĩnh vực đầu tư;

- Gặp khó khăn, vướng mắc khi xác định mức độ thiệt hại do hành vi vi phạm trong lĩnh vực đầu tư gây ra;

- Xác định hành vi vi phạm về thuế, tài chính, kế toán, bảo hiểm, ngân hàng, chứng khoán, đất đai, tài nguyên, nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy lợi và các lĩnh vực khác khi xét thấy cần thiết.


V.H (TH)

Các tin khác