(HBĐT) - Bạn Nguyễn An Bình (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những thông tin như thế nào thì công dân không được tiếp cận?


Trả lời: Điều 6, Luật Tiếp cận thông tin quy định thông tin công dân không được tiếp cận gồm:

- Thông tin thuộc bí mật Nhà nước bao gồm những thông tin có nội dung quan trọng thuộc lĩnh vực chính trị, quốc phòng, an ninh quốc gia, đối ngoại, kinh tế, khoa học, công nghệ và các lĩnh vực khác theo quy định của luật.

Khi thông tin thuộc bí mật Nhà nước được giải mật thì công dân được tiếp cận theo quy định của Luật này.

- Thông tin mà nếu để tiếp cận sẽ gây nguy hại đến lợi ích của Nhà nước, ảnh hưởng xấu đến quốc phòng, an ninh quốc gia, quan hệ quốc tế, trật tự an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng; gây nguy hại đến tính mạng, cuộc sống hoặc tài sản của người khác; thông tin thuộc bí mật công tác; thông tin về cuộc họp nội bộ của cơ quan Nhà nước; tài liệu do cơ quan Nhà nước soạn thảo cho công việc nội bộ.


V.H (TH)


Các tin khác


Thời gian không tính vào thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự

Bà Nguyễn Thị Liên (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết theo quy định pháp luật, khoảng thời gian nào không tính vào thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự, thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự?

Hỗ trợ phát triển nguồn nhân lực cho doanh nghiệp nhỏ và vừa

(HBĐT) - ông Nguyễn Văn Toàn (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết doanh nghiệp nhỏ và vừa được hưởng chính sách hỗ trợ phát triển nguồn nhân lực như thế nào?

Hợp đồng bảo hiểm nông nghiệp

(HBĐT) - Bà Lê Thị Lý (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc lập hợp đồng bảo hiểm nông nghiệp có những nội dung gì cần lưu tâm?

Các trường hợp yêu cầu cung cấp chứng cứ, tài liệu liên quan

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Hoa (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp xảy ra thiệt hại Nhà nước phải bồi thường, người giải quyết bồi thường có thể yêu cầu người yêu cầu bồi thường, cá nhân, tổ chức có liên quan cung cấp tài liệu, chứng cứ gì?

Hỗ trợ liên kết trong sản xuất, tiêu thụ sản phẩm nông nghiệp

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Chính (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp hợp tác, liên kết trong sản xuất, tiêu thụ sản phẩm được hưởng chính sách hỗ trợ như thế nào?