(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thành (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những trường hợp nào khó khăn về tài chính được trợ giúp pháp lý?

Trả lời:

Khoản 7, Điều 7, Luật Trợ giúp pháp lý năm 2017 quy định người thuộc một trong các trường hợp sau đây có khó khăn về tài chính được trợ giúp pháp lý:

-Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ, chồng, con của liệt sĩ và người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ;

- Người nhiễm chất độc da cam;

-Người cao tuổi;

- Người khuyết tật;

- Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi là bị hại trong vụ án hình sự;

- Nạn nhân trong vụ việc bạo lực gia đình;

-Nạn nhân của hành vi mua bán người theo quy định của Luật Phòng, chống mua bán người;

- Người nhiễm HIV.

V.H (TH)


Các tin khác


Giải đáp pháp luật: Người tham gia niêm phong, mở niêm phong vật chứng

(HBĐT) - Bạn Đồng Hải An (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những người nào tham gia niêm phong, mở niêm phong vật chứng?

Hướng dẫn thủ tục thanh, quyết toán các công trình thuộc Chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2016 – 2020

(HBĐT) - Vừa qua, cử tri huyện Yên Thủy đề nghị: UBND tỉnh cần có hướng dẫn đồng bộ để triển khai cơ chế đầu tư đặc thù về Chương trình mục tiêu quốc gia (theo Nghị định số 161, ngày 2/12/2016 của Chính phủ).

Giải đáp pháp luật: Hồ sơ đề nghị hỗ trợ ăn trưa cho trẻ mẫu giáo (HBĐT) - Bà Đinh Thị Mai (Mai Châu) hỏi:

Đề nghị cho biết trẻ em đang học lớp mẫu giáo thuộc trường hợp không có nguồn nuôi dưỡng cần nộp những giấy tờ gì để được hưởng chế độ hỗ trợ ăn trưa theo quy định? Trả lời:

Giải đáp pháp luật: Đối tượng chăm sóc, nuôi dưỡng tạm thời tại cộng đồng

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Loan (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết những đối tượng cần bảo vệ khẩn cấp nào thuộc diện nhận chăm sóc, nuôi dưỡng tạm thời tại cộng đồng?

Giải đáp pháp luật: Điều kiện sản xuất rượu công nghiệp

(HBĐT) - Ông Đinh Văn Hải (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết để sản xuất rượu công nghiệp cần đáp ứng những điều kiện gì?

Thủ tục thay đổi địa điểm sinh hoạt tôn giáo tập trung

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thu (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp muốn thay đổi địa điểm sinh hoạt tôn giáo tập trung cần làm thủ tục gì?