(HBĐT) - Ông Bùi Văn Nam (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết điều kiện để tổ chức được cấp chứng nhận đăng ký hoạt động tôn giáo là gì?

Trả lời:

 Điều 18, Luật Tín ngưỡng, tôn giáo quy định tổ chức được cấp chứng nhận đăng ký hoạt động tôn giáo khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

 - Có giáo lý, giáo luật, lễ nghi;

 - Có tôn chỉ, mục đích, quy chế hoạt động không trái với quy định của pháp luật;

 - Tên của tổ chức không trùng với tên tổ chức tôn giáo hoặc tổ chức đã được cấp chứng nhận đăng ký hoạt động tôn giáo, tên tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội hoặc tên danh nhân, anh hùng dân tộc;

 - Người đại diện, người lãnh đạo tổ chức là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; không trong thời gian bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính trong lĩnh vực tín ngưỡng, tôn giáo; không có án tích hoặc không phải là người đang bị buộc tội theo quy định của pháp luật về tố tụng hình sự;

 - Có địa điểm hợp pháp để đặt trụ sở;

 - Nội dung hoạt động tôn giáo không thuộc trường hợp các hành vi bị nghiêm theo quy định của Luật.

 


V.H (TH)

 


Các tin khác