Bạn Lê Thị ánh (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định về tài sản thế chấp như thế nào?

Trả lời:

Điều 318, Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về tài sản thế chấp như sau:

- Trường hợp thế chấp toàn bộ bất động sản, động sản có vật phụ thì vật phụ của bất động sản, động sản đó cũng thuộc tài sản thế chấp, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

- Trường hợp thế chấp một phần bất động sản, động sản có vật phụ thì vật phụ gắn với tài sản đó thuộc tài sản thế chấp, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

- Trường hợp thế chấp quyền sử dụng đất mà tài sản gắn liền với đất thuộc quyền sở hữu của bên thế chấp thì tài sản gắn liền với đất cũng thuộc tài sản thế chấp, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

- Trường hợp tài sản thế chấp được bảo hiểm thì bên nhận thế chấp phải thông báo cho tổ chức bảo hiểm biết về việc tài sản bảo hiểm đang được dùng để thế chấp. Tổ chức bảo hiểm chi trả tiền bảo hiểm trực tiếp cho bên nhận thế chấp khi xảy ra sự kiện bảo hiểm.

Trường hợp bên nhận thế chấp không thông báo cho tổ chức bảo hiểm biết về việc tài sản bảo hiểm đang được dùng để thế chấp thì tổ chức bảo hiểm chi trả tiền bảo hiểm theo hợp đồng bảo hiểm và bên thế chấp có nghĩa vụ thanh toán cho bên nhận thế chấp.


                                                                                           V.H (TH)


Các tin khác


Giải đáp pháp luật: Cơ sở kinh doanh dịch vụ vui chơi, giải trí đạt tiêu chuẩn phục vụ khách du lịch

(HBĐT) - Bạn Lê Hoài An (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết cơ sở kinh doanh dịch vụ vui chơi, giải trí phục vụ khách du lịch cần đáp ứng những tiêu chuẩn gì?

Giải đáp pháp luật: Trường hợp phạm tội cố ý gây thương tích bị phạt cải tạo không giam giữ

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Lành (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết trong những trường hợp nào người phạm tội cố ý gây thương tích bị xử phạt cải tạo không giam giữ?

Giải đáp pháp luật: Trách nhiệm của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh sản phẩm có sử dụng phụ gia thực phẩm

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Thị Huế (Cao Phong) hỏi: Đề nghị cho biết trách nhiệm của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh sản phẩm có sử dụng phụ gia thực phẩm được quy định như thế nào?

Tài sản vô chủ thuộc sở hữu toàn dân

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Hồng Hải (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những tài sản vô chủ nào thuộc sở hữu toàn dân?

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của ông Bùi Văn Hiền, trú tại xã Hữu Lợi, huyện Yên Thủy phản ánh bức xúc trước sự việc: Ngày 23/3/2018, một công dân xã Bảo Hiệu (Yên Thủy) đưa 8 - 9 lao động đến chặt vườn keo của gia đình ông Hiền mang đi bán. Ngay sau đó, ông Hiền đã gửi đơn lên xã, huyện nhưng chưa được giải quyết. Nay ông Hiền gửi đơn đến cơ quan thông tin đại chúng mong được xác minh làm rõ.

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của ông Bùi Văn Hiền, trú tại xã Hữu Lợi, huyện Yên Thủy phản ánh bức xúc trước sự việc: ngày 23/3/2018 một công dân xã Bảo Hiệu, Yên Thủy đưa 8-9 lao động đến chặt vườn keo của gia đình ông Hiền mang đi bán. Ngay sau đó ông Hiền đã gửi đơn lên xã, huyện nhưng chưa được giải quyết. Nay ông Hiền gửi đơn đến cơ quan thông tin đại chúng mong được xác minh làm rõ.