Bạn Nguyễn Thị Thanh (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết theo quy định pháp luật đối tượng nào được, không được kinh doanh theo phương thức đa cấp? Trả lời:

Theo Điều 4, Nghị định số 40/2018/NĐ-CP ngày 12/3/2018 của Chính phủ về quản lý hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp, hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp chỉ được thực hiện đối với hàng hóa. Mọi hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp với đối tượng không phải là hàng hóa đều bị cấm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Những hàng hóa sau không được kinh doanh theo phương thức đa cấp:

- Hàng hóa là thuốc; trang thiết bị y tế; các loại thuốc thú y (bao gồm cả thuốc thú y thủy sản); thuốc bảo vệ thực vật; hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn hạn chế sử dụng và cấm sử dụng trong lĩnh vực gia dụng và y tế, các loại hóa chất nguy hiểm;

- Sản phẩm nội dung thông tin số.

V.H (TH)


Các tin khác


Hỗ trợ tín dụng doanh nghiệp có dự án đầu tư vào nông nghiệp, nông thôn

(HBĐT) - Bà Lê Thị Huyền (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết doanh nghiệp có dự án đầu tư vào nông nghiệp, nông thôn được tiếp cận, hỗ trợ tín dụng như thế nào?

Đối tượng, mức hỗ trợ giá dịch vụ công ích thủy lợi

Bà Nguyễn Thị Lệ (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết những đối tượng nào được hưởng hỗ trợ tiền sử dụng sản phẩm, dịch vụ công ích thủy lợi, mức hỗ trợ là bao nhiêu?

Đối tượng phải huấn luyện kỹ thuật an toàn vật liệu nổ công nghiệp

(HBĐT) - Ông Nguyễn Đức Thủy (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết các đối tượng nào phải huấn luyện kỹ thuật an toàn vật liệu nổ công nghiệp?

Nghĩa vụ của người thi hành công vụ gây thiệt hại

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Vinh (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp người thi hành công vụ gây thiệt hại phải bồi thường có nghĩa vụ gì?

Chế độ, chính sách đối với người đi cai nghiện ma túy tự nguyện

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Vân (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết người đi cai nghiện ma túy tự nguyện được hưởng chế độ, chính sách gì?

Giải đáp pháp luật: Hỗ trợ cơ sở ngành nghề nông thôn xúc tiến thương mại

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Nga (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết cơ sở ngành nghề nông thôn tham gia các hoạt động xúc tiến thương mại được hỗ trợ như thế nào?