Bà Nguyễn Thị Hạnh (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp khám giám định bệnh nghề nghiệp lần đầu hồ sơ cần những giấy tờ gì?

Trả lời:

Theo Khoản 2, Điều 5, Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành Luật Bảo hiểm xã hội và Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế, người lao động khám giám định lần đầu bệnh nghề nghiệp hồ sơ gồm có:

- Giấy giới thiệu của người sử dụng lao động theo mẫu quy định tại Phụ lục 1 đối với trường hợp người được giám định lần đầu bệnh nghề nghiệp thuộc quyền quản lý của người sử dụng lao động tại thời điểm đề nghị khám giám định.

- Giấy đề nghị khám giám định của người lao động theo mẫu quy định tại Phụ lục 2 đối với trường hợp người lao động không còn làm nghề, công việc có nguy cơ mắc bệnh nghề nghiệp mà phát hiện mắc bệnh nghề nghiệp trong thời gian bảo đảm của bệnh, bao gồm cả người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động đã có quyết định nghỉ việc chờ giải quyết chế độ hưu trí, trợ cấp hàng tháng và người lao động đang hưởng lương hưu, trợ cấp hàng tháng;

- Bản chính hoặc bản sao hợp lệ hồ sơ bệnh nghề nghiệp;

- Bản tóm tắt hồ sơ bệnh án điều trị bệnh nghề nghiệp của người lao động có liên quan đến bệnh nghề nghiệp (nếu có). Nếu người được giám định thuộc trường hợp thương tật hoặc bệnh nghề nghiệp không có khả năng điều trị ổn định theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế trong bản tóm tắt hồ sơ bệnh án phải ghi rõ bệnh nghề nghiệp không có khả năng điều trị ổn định.

- Một trong các giấy tờ sau: Chứng minh nhân dân, căn cước công dân, hộ chiếu còn hiệu lực. Trường hợp không có các giấy tờ trên thì phải có giấy xác nhận của công an cấp xã có dán ảnh, đóng giáp lai trên ảnh và được cấp trong thời gian không quá 3 tháng tính đến thời điểm đề nghị khám giám định.

                                                                                                         V.H (TH)


Các tin khác


Quy định các hình thức xử lý kỷ luật đối với người có thẩm quyền giải quyết tố cáo

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Tiến (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết các hình thức xử lý kỷ luật đối với người có thẩm quyền giải quyết tố cáo vi phạm pháp luật được quy định như thế nào?

Quy định về chủ thể đứng tên vay vốn của hộ gia đình

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Đông (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc xác định chủ thể đứng tên vay vốn tín dụng phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn của hộ gia đình được quy định như thế nào?

Giải đáp pháp luật:Quy định về nhiệm vụ của Ban Chỉ huy phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn cấp xã

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Hải (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết Ban Chỉ huy phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn cấp xã có những nhiệm vụ gì?

Giải đáp pháp luật: Quy định cơ sở vật chất đối với cơ sở nuôi trồng thủy sản bằng lồng bè

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Hòa (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết việc nuôi trồng thủy sản bằng lồng bè phải đáp ứng yêu cầu cơ sở vật chất như thế nào?

Giải đáp pháp luật: Quy định về giảm mức hình phạt đã tuyên

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Thành (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định việc giảm mức hình phạt đã tuyên như thế nào?

Giải đáp pháp luật: Quy định giải quyết tố cáo khi có dấu hiệu không khách quan

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Linh (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết, người đứng đầu cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp phải giải quyết tố cáo của cơ quan, tổ chức cấp dưới khi có dấu hiệu không khách quan trong những trường hợp nào?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục