(HBĐT) - Ông Lê Văn Lộc (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định về đương nhiên được xóa án tích như thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 70, Bộ luật Hình sự năm 2015, đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII (các tội xâm phạm an ninh quốc gia) và Chương XXVI (các tội phá hoại hòa bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh) của Bộ luật khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện:

1. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) 1 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) 2 năm trong trường hợp bị phạt tù đến 5 năm;

c) 3 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 5 năm đến 15 năm;

d) 5 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c nêu trên thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.

2. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 1 nêu trên.

V.H (TH)


Các tin khác


Quy định pháp luật về một tài sản dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ

(HBĐT) - Bà Lê Thị Hòa (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật có cho phép cùng một tài sản được dùng để thực hiện nhiều nghĩa vụ không? Quy định cụ thể như thế nào?

Pháp luật về quyền của bên thế chấp tài sản

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Hải (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết bên thế chấp tài sản có những quyền lợi gì?

Giải đáp pháp luật: Mức cho vay không có tài sản bảo đảm đối với chính sách tín dụng phát triển nông nghiệp, nông thôn

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hiếu (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết mức cho vay cá nhân, hộ gia đình khi không có tài sản bảo đảm trong thực hiện chính sách tín dụng phát triển nông nghiệp, nông thôn được quy định như thế nào?

giải đáp pháp luật: Chính sách đặc thù hỗ trợ sản xuất sản phẩm hữu cơ

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Sơn (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết nhóm sản xuất sản phẩm hữu cơ được hưởng các chính sách hỗ trợ đặc thù như thế nào?

Quy định về tạm ngừng tổ chức lễ hội

(HBĐT) - Ông Bùi Xuân Hoài (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định tạm ngừng tổ chức lễ hội trong những trường hợp nào?

Các trường hợp ưu tiên xem xét rút ngắn thời gian cấp giấy đăng ký lưu hành thuốc cổ truyền

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thịnh (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết trong những trường hợp nào việc cấp giấy đăng lý lưu hành thuốc cổ truyền được xem xét rút ngắn thời gian cấp phép?