(HBĐT) - Bà Bùi Thị Minh (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định thời gian nào không tính vào thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự, thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự?


Trả lời: Điều 156, Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định thời gian không tính vào thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự, thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự là khoảng thời gian xảy ra một trong các sự kiện sau đây:

- Sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan làm cho chủ thể có quyền khởi kiện, quyền yêu cầu không thể khởi kiện, yêu cầu trong phạm vi thời hiệu.

+ Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép.

+ Trở ngại khách quan là những trở ngại do hoàn cảnh khách quan tác động làm cho người có quyền, nghĩa vụ dân sự không thể biết về việc quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm hoặc không thể thực hiện được quyền, nghĩa vụ dân sự của mình.

- Chưa có người đại diện trong trường hợp người có quyền khởi kiện, người có quyền yêu cầu là người chưa thành niên, mất năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

- Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự chưa có người đại diện khác thay thế trong trường hợp sau đây:

+ Người đại diện chết nếu là cá nhân, chấm dứt tồn tại nếu là pháp nhân.

+ Người đại diện vì lý do chính đáng mà không thể tiếp tục đại diện được.

 


                                                                                                  V.H (TH)


Các tin khác

Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của bà Trần Thị Thanh, trú tại xã Ngọc Lương, huyện Yên Thủy phản ánh về thái độ phục vụ của cán bộ y tế ở một phòng khám tư nhân trên địa bàn huyện Yên Thủy.

Có quy định phạt nặng -tờ rơi quảng cáo vẫn tràn lan

(HBĐT) - Tháng 3/2017, Chính phủ ban hành Nghị định số 28, sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định số 158/2013/NĐ-CP trong việc xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi phát, dán, treo quảng cáo không đúng quy định. Nghị định có hiệu lực từ ngày 5/5/2017 nhưng đến nay, sau hơn 2 tháng (theo quan sát của người dân) quy định này vẫn chưa được thực thi ở TP Hòa Bình.

Trường hợp tạm thời cách ly trẻ em và áp dụng biện pháp chăm sóc thay thế

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Loan (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết trong trường hợp nào thực hiện biện pháp tạm thời cách ly trẻ em khỏi cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em và áp dụng biện pháp chăm sóc thay thế?

Kiểm soát chặt chẽ an toàn thực phẩm với thức ăn đường phố

(HBĐT) - Đây là một trong những yêu cầu mà Quốc hội đặt ra tại Nghị quyết số 43/2017/QH14 về đẩy mạnh việc thực hiện chính sách, pháp luật về an toàn thực phẩm giai đoạn 2016 - 2020.

Quy định về nguồn chứng cứ

(HBĐT) - Bà Lê Thị Thảo (Lạc Thuỷ) hỏi: Đề nghị cho biết, trong vụ việc dân sự chứng cứ được thu thập từ những nguồn nào?

Cư dân xóm 9, xã Sủ Ngòi, TP Hòa Bình bức xúc vì xưởng sản xuất gỗ gây ô nhiễm môi trường

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của một số hộ dân cư trú ở ngõ 2, đường Phan Huy Chú (thuộc xóm 9, xã Sủ Ngòi - TP Hòa Bình) phản ánh bức xúc vì xưởng sản xuất gỗ gây ô nhiễm môi trường.