(HBĐT) - Bạn Lê Hoài An (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết cơ sở kinh doanh dịch vụ vui chơi, giải trí phục vụ khách du lịch cần đáp ứng những tiêu chuẩn gì?

Trả lời:

Theo Điều 11, Thông tư số 06/2017/TT-BVHTTDL ngày 15/12/2017 của Bộ VH-TT&DL quy định chi tiết một số điều của Luật Du lịch, tiêu chuẩn đối với cơ sở kinh doanh dịch vụ vui chơi, giải trí đạt tiêu chuẩn phục vụ khách du lịch được quy định như sau:

- Có đăng ký kinh doanh và bảo đảm các điều kiện kinh doanh đối với dịch vụ vui chơi, giải trí theo quy định của pháp luật.

- Có nội quy; có nơi đón tiếp, gửi đồ dùng cá nhân.

- Có địa điểm, cơ sở vật chất, dụng cụ, phương tiện phù hợp với từng loại dịch vụ vui chơi giải trí.

- Có người hướng dẫn, nhân viên phục vụ phù hợp với từng dịch vụ vui chơi, giải trí.

- Niêm yết giá, bán đúng giá niêm yết và nhận thanh toán bằng thẻ do ngân hàng phát hành; có nhà vệ sinh sạch sẽ, được thông gió và đủ ánh sáng; nhân viên có thái độ phục vụ văn minh, lịch sự, mặc đồng phục và đeo biển tên trên áo.

 

V.H (TH)

Các tin khác


Quy định về trẻ em bị bóc lột

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Hạnh (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết trẻ em bị bóc lột được xác định như thế nào?

Quy định về nguyên tắc bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

(HBĐT) - Bà Đinh Thị Hoa (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp xảy ra thiệt hại ngoài hợp đồng thì việc bồi thường được thực hiện theo nguyên tắc nào?

Quy định về bồi thường đối với cây trồng khi Nhà nước thu hồi đất

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thảo (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc bồi thường về cây trồng khi Nhà nước thu hồi đất được thực hiện như thế nào?

Quy định xử phạt tội phá hoại chính sách đoàn kết

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Thiện (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định tội phá hoại chính sách đoàn kết bị xử phạt như thế nào?

Quy định biện pháp bảo vệ vị trí công tác, việc làm cho người tố cáo

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Thanh (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết việc bảo vệ vị trí, việc làm cho người tố cáo là cán bộ, công chức, viên chức quy định như thế nào?

Giải đáp pháp luật: Quy định về nhiệm vụ, quyền hạn của lực lượng chuyên trách bảo vệ rừng

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Thể (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết lực lượng chuyên trách bảo vệ rừng có nhiệm vụ, quyền hạn gì?