(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thanh (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết hành vi vi phạm quy định về thay đổi, cải chính hộ tịch (CCHT) bị xử phạt như thế nào?


Trả lời:

Theo Điều 44, Nghị định số 82/2020/NĐ-CP, ngày 15/7/2020 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã, hành vi vi phạm quy định về thay đổi, CCHT, bổ sung thông tin hộ tịch (BSTTHT), xác định lại dân tộc (XĐLDT) bị xử phạt như sau:

- Phạt tiền từ 1 - 3 triệu đồng đối với hành vi tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp để làm thủ tục thay đổi, CCHT, BSTTHT, XĐLDT.

- Phạt tiền từ 3 - 5 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau:

+ Cam đoan, làm chứng, sai sự thật về nội dung thay đổi, CCHT, BSTTHT, XĐLDT;

+ Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để làm thủ tục thay đổi, CCHT, BSTTHT, XĐLDT;

+ Sử dụng giấy tờ của người khác để làm thủ tục thay đổi, CCHT, BSTTHT, XĐLDT.

- Phạt tiền từ 10 - 20 triệu đồng đối với hành vi cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật khi làm thủ tục thay đổi, CCHT, BSTTHT, XĐLDT để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi hoặc nhằm mục đích trục lợi khác.

V.H (TH)

Các tin khác


Quy định về số lượng người lao động tham gia đối thoại

(HBĐT) - Ông Nguyễn Hùng (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định số lượng người lao động (NLĐ) tham gia cuộc đối thoại như thế nào?

Xử phạt vi phạm quy định về sử dụng nhà giáo

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Liên (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết hành vi vi phạm quy định về sử dụng nhà giáo bị xử phạt như thế nào?

Xử phạt vi phạm quy định về sử dụng nhà giáo

Nguyễn Thị Liên (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết hành vi vi phạm quy định về sử dụng nhà giáo bị xử phạt như thế nào? Trả lời:

Quy định về sử dụng người lao động cao tuổi

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Nam (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc sử dụng người lao động cao tuổi (NLĐCT) được quy định như thế nào?

Các trường hợp không được thành lập hộ kinh doanh

(HBĐT) - Ông Đoàn Văn Long (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những trường hợp nào không được thành lập hộ kinh doanh?

Quy định về thỏa ước lao động tập thể vô hiệu

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Lý (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết thỏa ước lao động tập thể (TƯLĐTT) bị vô hiệu trong những trường hợp nào?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục