(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thủy (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết điều kiện để giao dịch dân sự có hiệu lực là gì?

Trả lời: Điều 117, Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau:
- Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
- Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
- Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

V.H (TH)


Các tin khác


Việc thu hồi đất tại xã Đoàn Kết phục vụ mục đích quốc phòng - an ninh đảm bảo đúng quy định

(HBĐT) - Vừa qua, 5 công dân gồm: Bùi Văn Châu, Bùi Văn Dụng, Vũ Tiến Học, Bùi Văn Sơn, Bùi Văn Phê đại diện hơn 100 hộ dân ở xã Đoàn Kết (Yên Thủy) có kiến nghị gửi UBND tỉnh xem xét một số vấn đề liên quan đến việc địa phương giao đất để xây dựng công trình liên quan đến QP-AN...



Nội dung giáo dục tại xã, phường, thị trấn

(HBĐT) - Bà Đinh Thị Hoa (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết việc giáo dục tại xã, phường, thị trấn gồm những nội dung gì? Trả lời: Theo Khoản 1, Điều 31, Nghị định số 120/2021/NĐ-CP, ngày 24/12/2021 của Chính phủ quy định chế độ áp dụng biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn, việc giáo dục tại xã, phường, thị trấn gồm các nội dung cơ bản sau:

Từ ngày 15/7, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định số 123/2020/NĐ-CP

Vừa qua, Bộ Tài chính ban hành Quyết định số 1421/QĐ-BTC về công bố danh mục báo cáo định kỳ trong lĩnh vực thuế thuộc phạm vi quản lý của Bộ Tài chính. Theo đó, bắt buộc phải lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn điện tử (HĐĐT) khi xuất HĐĐT theo Nghị định số 123/2020/NĐ-CP, việc báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn như sau: 

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường thủy

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Tiến (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa (ĐTNĐ) như thế nào?

GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT: Nguyên tắc quản lý Nhà nước về giá trang thiết bị y tế

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Hiền (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết việc quản lý Nhà nước về giá trang thiết bị y tế (TTBYT) theo nhữngnguyên tắc nào?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục