(HBĐT) - Bạn Nguyễn Thị Anh (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết việc tự công bố sản phẩm được thực hiện như thế nào?

Trả lời:

Theo Khoản 2, Điều 5, Nghị định số 15/2018/NĐ-CP ngày 2/2/2018 quy định chi tiết và thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm, việc tự công bố sản phẩm được thực hiện theo trình tự như sau:

- Tổ chức, cá nhân tự công bố sản phẩm trên phương tiện thông tin đại chúng hoặc trang thông tin điện tử của mình hoặc niêm yết công khai tại trụ sở của tổ chức, cá nhân và nộp 1 bản qua đường bưu điện hoặc trực tiếp đến cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc T.ư chỉ định;

- Ngay sau khi tự công bố sản phẩm, tổ chức, cá nhân được quyền sản xuất, kinh doanh sản phẩm và chịu trách nhiệm hoàn toàn về an toàn của sản phẩm đó;

- Cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền tiếp nhận bản tự công bố của tổ chức, cá nhân để lưu trữ hồ sơ và đăng tải tên tổ chức, cá nhân và tên các sản phẩm tự công bố trên trang thông tin điện tử của cơ quan tiếp nhận.

Trong trường hợp tổ chức, cá nhân có từ 2 cơ sở sản xuất trở lên cùng sản xuất một sản phẩm thì tổ chức, cá nhân chỉ nộp hồ sơ tại một cơ quan quản lý Nhà nước ở địa phương có cơ sở sản xuất do tổ chức, cá nhân lựa chọn. Khi đã lựa chọn cơ quan quản lý Nhà nước để nộp hồ sơ thì các lần tự công bố tiếp theo phải nộp hồ sơ tại cơ quan đã lựa chọn trước đó.

 

V.H (TH)

Các tin khác


Xử lý thực phẩm không đảm bảo an toàn sau thu hồi

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Tuyết (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết thực phẩm không đảm bảo an toàn bị thu hồi được xử lý như thế nào?

Các trường hợp chưa xem xét tinh giản biên ch

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Thị Thủy (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết công chức, viên chức chưa xem xét tinh giản biên chế trong những trường hợp nào?

Chính sách hỗ trợ bộ đội xuất ngũ học nghề

(HBĐT) - Bạn Đinh Văn Khánh (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết chính sách hỗ trợ bộ đội xuất ngũ học nghề được quy định như thế nào?

Quy định về tội gây thương tích trong khi thi hành công vụ

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Tiến (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết người gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác trong khi thi hành công vụ thì bị xử lý như thế nào?

Quy định pháp luật về một tài sản dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ

(HBĐT) - Bà Lê Thị Hòa (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật có cho phép cùng một tài sản được dùng để thực hiện nhiều nghĩa vụ không? Quy định cụ thể như thế nào?