(HBĐT) - Bà Bùi Thị Bình (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết quy định của pháp luật về chấm dứt thời hạn giáo dục tại xã, phường, thị trấn?

Trả lời: Theo Điều 23, Nghị định số 37/2018/NĐ-CP ngày 10/3/2018 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành các biện pháp giám sát, giáo dục người dưới 18 tuổi phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự, việc chấm dứt thời hạn giáo dục tại xã, phường, thị trấn được thực hiện như sau:

- Khi nhận được đề nghị của người trực tiếp giám sát, giáo dục hoặc đơn đề nghị chấm dứt thời hạn giáo dục tại xã, phường, thị trấn của người được giám sát, giáo dục, Chủ tịch UBND cấp xã chỉ đạo Công an cùng cấp tổ chức cuộc họp xem xét việc đề nghị cơ quan đã ra quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn chấm dứt thời hạn giáo dục cho người được giám sát, giáo dục. Tại cuộc họp, người trực tiếp giám sát, giáo dục nhận xét về quá trình thực hiện nghĩa vụ của người được giám sát, giáo dục; người tham gia cuộc họp phát biểu ý kiến; Chủ tịch UBND cấp xã kết luận.

- Trên cơ sở kết luận của Chủ tịch UBND, công an cấp xã có trách nhiệm giúp UBND cùng cấp lập hồ sơ đề nghị chấm dứt thời hạn giáo dục tại xã, phường, thị trấn, gửi cơ quan đã ra quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn. Hồ sơ đề nghị gồm:

+ Đơn đề nghị chấm dứt thời hạn giáo dục tại xã, phường, thị trấn của người được giám sát, giáo dục;

+ Văn bản của UBND cấp xã về việc đề nghị cơ quan đã ra quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn chấm dứt thời hạn giám sát, giáo dục cho người được giám sát, giáo dục;

+ Bản nhận xét về quá trình thực hiện nghĩa vụ của người được giám sát, giáo dục.

V.H (TH)


Các tin khác


Giải đáp pháp luật: Trường hợp phạm tội cố ý gây thương tích bị phạt cải tạo không giam giữ

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Lành (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết trong những trường hợp nào người phạm tội cố ý gây thương tích bị xử phạt cải tạo không giam giữ?

Giải đáp pháp luật: Trách nhiệm của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh sản phẩm có sử dụng phụ gia thực phẩm

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Thị Huế (Cao Phong) hỏi: Đề nghị cho biết trách nhiệm của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh sản phẩm có sử dụng phụ gia thực phẩm được quy định như thế nào?

Tài sản vô chủ thuộc sở hữu toàn dân

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Hồng Hải (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những tài sản vô chủ nào thuộc sở hữu toàn dân?

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của ông Bùi Văn Hiền, trú tại xã Hữu Lợi, huyện Yên Thủy phản ánh bức xúc trước sự việc: Ngày 23/3/2018, một công dân xã Bảo Hiệu (Yên Thủy) đưa 8 - 9 lao động đến chặt vườn keo của gia đình ông Hiền mang đi bán. Ngay sau đó, ông Hiền đã gửi đơn lên xã, huyện nhưng chưa được giải quyết. Nay ông Hiền gửi đơn đến cơ quan thông tin đại chúng mong được xác minh làm rõ.

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của ông Bùi Văn Hiền, trú tại xã Hữu Lợi, huyện Yên Thủy phản ánh bức xúc trước sự việc: ngày 23/3/2018 một công dân xã Bảo Hiệu, Yên Thủy đưa 8-9 lao động đến chặt vườn keo của gia đình ông Hiền mang đi bán. Ngay sau đó ông Hiền đã gửi đơn lên xã, huyện nhưng chưa được giải quyết. Nay ông Hiền gửi đơn đến cơ quan thông tin đại chúng mong được xác minh làm rõ.