(HBĐT) - Bạn Trần Hải Anh (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết cơ sở sản xuất, kinh doanh phụ gia thực phẩm phải đáp ứng quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm như thế nào?


Trả lời: Theo Điều 30, Nghị định số 15/2018/NĐ-CP ngày 2/2/2018 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm, cơ sở sản xuất, kinh doanh phụ gia thực phẩm phải đáp ứng các điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm sau:

- Đáp ứng các quy định chung về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm được quy định tại Luật An toàn thực phẩm.

- Chỉ được phối trộn các phụ gia thực phẩm khi các phụ gia thực phẩm đó thuộc danh mục các chất phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm do Bộ Y tế quy định và sản phẩm cuối cùng của sự phối trộn không gây ra bất cứ tác hại nào với sức khỏe con người; trường hợp tạo ra một sản phẩm mới, có công dụng mới phải chứng minh công dụng, đối tượng sử dụng và mức sử dụng tối đa.

- Việc sang chia, san, chiết xuất phụ gia thực phẩm phải được thực hiện tại cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm và ghi nhãn theo quy định hiện hành.

 

V.H (TH)

Các tin khác


Quy định các hình thức xử lý kỷ luật đối với người có thẩm quyền giải quyết tố cáo

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Tiến (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết các hình thức xử lý kỷ luật đối với người có thẩm quyền giải quyết tố cáo vi phạm pháp luật được quy định như thế nào?

Quy định về chủ thể đứng tên vay vốn của hộ gia đình

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Đông (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc xác định chủ thể đứng tên vay vốn tín dụng phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn của hộ gia đình được quy định như thế nào?

Giải đáp pháp luật:Quy định về nhiệm vụ của Ban Chỉ huy phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn cấp xã

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Hải (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết Ban Chỉ huy phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn cấp xã có những nhiệm vụ gì?

Giải đáp pháp luật: Quy định cơ sở vật chất đối với cơ sở nuôi trồng thủy sản bằng lồng bè

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Hòa (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết việc nuôi trồng thủy sản bằng lồng bè phải đáp ứng yêu cầu cơ sở vật chất như thế nào?

Giải đáp pháp luật: Quy định về giảm mức hình phạt đã tuyên

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Thành (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định việc giảm mức hình phạt đã tuyên như thế nào?

Giải đáp pháp luật: Quy định giải quyết tố cáo khi có dấu hiệu không khách quan

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Linh (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết, người đứng đầu cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp phải giải quyết tố cáo của cơ quan, tổ chức cấp dưới khi có dấu hiệu không khách quan trong những trường hợp nào?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục