Bà Đinh Thị Hạnh (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch phải tuân thủ những quy định gì?

Trả lời:

Khoản 2, Điều 53, Luật Du lịch quy định tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch có nghĩa vụ sau:

- Bảo đảm duy trì điều kiện kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch theo quy định pháp luật;

- Niêm yết công khai giá bán hàng hóa và dịch vụ, nội quy của cơ sở lưu trú du lịch;

- Bồi thường thiệt hại cho khách du lịch theo quy định của pháp luật về dân sự;

- Thông báo bằng văn bản cho cơ quan chuyên môn về du lịch cấp tỉnh nơi có cơ sở lưu trú du lịch khi có sự thay đổi về tên cơ sở, quy mô, địa chỉ, người đại diện theo pháp luật;

- Chỉ được sử dụng từ "sao” hoặc hình ảnh ngôi sao để quảng cáo về hạng cơ sở lưu trú du lịch sau khi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận hạng cơ sở lưu trú du lịch;

- Thực hiện chế độ báo cáo, thống kê, kế toán theo quy định của pháp luật.

                                                                                              V.H (TH)


Các tin khác


Xử lý thực phẩm không đảm bảo an toàn sau thu hồi

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Tuyết (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết thực phẩm không đảm bảo an toàn bị thu hồi được xử lý như thế nào?

Các trường hợp chưa xem xét tinh giản biên ch

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Thị Thủy (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết công chức, viên chức chưa xem xét tinh giản biên chế trong những trường hợp nào?

Chính sách hỗ trợ bộ đội xuất ngũ học nghề

(HBĐT) - Bạn Đinh Văn Khánh (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết chính sách hỗ trợ bộ đội xuất ngũ học nghề được quy định như thế nào?

Quy định về tội gây thương tích trong khi thi hành công vụ

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Tiến (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết người gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác trong khi thi hành công vụ thì bị xử lý như thế nào?

Quy định pháp luật về một tài sản dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ

(HBĐT) - Bà Lê Thị Hòa (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật có cho phép cùng một tài sản được dùng để thực hiện nhiều nghĩa vụ không? Quy định cụ thể như thế nào?