(HBĐT) - Bà Bùi Thị Lý (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết theo quy định các loại bệnh nào được hưởng chế độ BHXH một lần? Trả lời:

Theo Điều 4, Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành Luật Bảo hiểm xã hội và Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế, các bệnh được hưởng chế độ BHXH một lần gồm:

- Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS, đồng thời không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

- Các bệnh, tật ngoài các bệnh quy định nêu trên có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

 

                                                                         V.H (TH)

Các tin khác


Hợp đồng bảo hiểm nông nghiệp

(HBĐT) - Bà Lê Thị Lý (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc lập hợp đồng bảo hiểm nông nghiệp có những nội dung gì cần lưu tâm?

Các trường hợp yêu cầu cung cấp chứng cứ, tài liệu liên quan

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Hoa (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp xảy ra thiệt hại Nhà nước phải bồi thường, người giải quyết bồi thường có thể yêu cầu người yêu cầu bồi thường, cá nhân, tổ chức có liên quan cung cấp tài liệu, chứng cứ gì?

Hỗ trợ liên kết trong sản xuất, tiêu thụ sản phẩm nông nghiệp

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Chính (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp hợp tác, liên kết trong sản xuất, tiêu thụ sản phẩm được hưởng chính sách hỗ trợ như thế nào?

Chính sách của Nhà nước trong hoạt động thủy lợi

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hiển (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết Nhà nước có những chính sách gì đối với hoạt động thủy lợi?

Giải đáp pháp luật: Thẩm quyền chấp thuận thay đổi địa điểm sinh hoạt tôn giáo tập trung

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thành (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết quy định pháp luật về thẩm quyền chấp thuận thay đổi địa điểm sinh hoạt tôn giáo tập trung?