Ông Bùi Văn Cảnh (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp đào được tài sản bị chôn lấp thì việc xác lập quyền sở hữu được quy định như thế nào?

 

Trả lời: Điều 229, Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định việc xác lập quyền sở hữu đối với tài sản bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm được tìm thấy như sau:

- Người phát hiện tài sản bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm phải thông báo hoặc trả lại ngay cho chủ sở hữu; nếu không biết ai là chủ sở hữu thì phải thông báo hoặc giao nộp cho UBND cấp xã hoặc công an cấp xã nơi gần nhất hoặc cơ quan Nhà nước có thẩm quyền khác theo quy định của pháp luật.

- Tài sản bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm được tìm thấy mà không có hoặc không xác định được ai là chủ sở hữu thì sau khi trừ chi phí tìm kiếm, bảo quản, quyền sở hữu đối với tài sản này được xác định như sau:

+ Tài sản được tìm thấy là tài sản thuộc di tích lịch sử - văn hóa theo quy định của Luật Di sản văn hóa thì thuộc về Nhà nước; người tìm thấy tài sản đó được hưởng một khoản tiền thưởng theo quy định của pháp luật;

+ Tài sản được tìm thấy không phải là tài sản thuộc di tích lịch sử - văn hóa theo quy định của Luật Di sản văn hóa mà có giá trị nhỏ hơn hoặc bằng 10 lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định thì thuộc sở hữu của người tìm thấy; nếu tài sản tìm thấy có giá trị lớn hơn 10 lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định thì người tìm thấy được hưởng giá trị bằng 10 lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định và 50% giá trị của phần vượt quá 10 lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định, phần giá trị còn lại thuộc về Nhà nước.

                                                                                     V.H (TH)

 

Các tin khác

Không có hình ảnh

Các trường hợp trẻ em cần chăm sóc thay thế

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Thị Đào (Kỳ Sơn) hỏi:Đề nghị cho biết trẻ em cần chăm sóc thay thế trong những trường hợp nào và bằng những hình thức nào?

Phạt đến 60 triệu đồng nếu tự ý điều chỉnh giá bán lẻ xăng dầu

(HBĐT) - Ngày 25/5/2017, Chính phủ ban hành Nghị định số 67/2017/NĐ-CP về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh xăng dầu.

Thời gian không tính vào thời hiệu khởi kiện, yêu cầu giải quyết việc dân sự

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Minh (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định thời gian nào không tính vào thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự, thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự?

Giải đáp pháp luật: Quy định về dịch vụ môi trường rừng

(HBĐT) - ông Nguyễn Thành Phong (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định dịch vụ môi trường rừng bao gồm các hoạt động gì?

4 trường hợp mang vàng phải khai tờ khai hải quan khi xuất, nhập cảnh

(HBĐT) - Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư số 52/2017/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư số 120/2015/TT-BTC quy định mẫu, chế độ in, phát hành, quản lý và sử dụng tờ khai hải quan dùng cho người xuất cảnh (XC), nhập cảnh (NC).

Cấm thể hiện hình ảnh tranh chấp chủ quyền trên nhãn hàng hóa

(HBĐT) - Đây là nội dung mới đáng chú ý được đề cập tại Nghị định số 43/2017/NĐ-CP về nhãn hàng hóa (bắt đầu có hiệu lực từ ngày 1/6/2017).