(HBĐT) - Bạn Nguyễn Thanh Mai (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết trong trường hợp nào người lao động được hưởng trợ cấp một lần?


Trả lời:

Điều 48, Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5 - 30% được hưởng trợ cấp một lần.

Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:

- Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng 5 lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

- Ngoài mức trợ cấp quy định nêu trên còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ 1 năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó.

                         V.H (TH)


Các tin khác

Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh

Thời gian không được tính hưởng phụ cấp thâm niên

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Lệ (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết thời gian không được tính hưởng phụ cấp thâm niên đối với công nhân quốc phòng được quy định như thế nào?

Các hành vi vi phạm quy định của pháp luật về kinh doanh thuốc lá

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Lý (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết hành vi nào vi phạm quy định của pháp luật về kinh doanh thuốc lá?

Điều kiện bồi dưỡng ở nước ngoài

(HBĐT) - Bạn Lê Hoàng Anh (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp công chức đi bồi dưỡng ở nước ngoài cần đáp ứng những điều kiện gì?

Giải đáp pháp luật: Điều kiện cơ sở vật chất cơ sở trợ giúp xã hội

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Hiển (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết việc thành lập cơ sở trợ giúp xã hội phải đáp ứng các yêu cầu gì về cơ sở vật chất?

Thay đổi danh mục bệnh trong chương trình tiêm chủng mở rộng

(HBĐT) - Ngày 17/10/2017, Bộ Y tế ban hành Thông tư số 38/2017/TT-BYT về danh mục bệnh truyền nhiễm, phạm vi và đối tượng phải sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế bắt buộc.

giải đáp pháp luật: Các hành vi vi phạm quy định của pháp luật về kinh doanh rượu

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thủy (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết những hành vi vi phạm pháp luật về kinh doanh rượu được quy định như thế nào?