(HBĐT) - Bà Đinh Thị Sen (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết việc xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ được quy định như thế nào?


Trả lời:

Điều 228, Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ, tài sản không xác định được chủ sở hữu như sau:

- Tài sản vô chủ là tài sản mà chủ sở hữu đã từ bỏ quyền sở hữu đối với tài sản đó. Người đã phát hiện, người đang quản lý tài sản vô chủ là động sản thì có quyền sở hữu tài sản đó, trừ trường hợp luật có quy định khác; nếu tài sản là bất động sản thì thuộc về Nhà nước.

- Người phát hiện tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu phải thông báo hoặc giao nộp cho UBND cấp xã hoặc công an cấp xã nơi gần nhất để thông báo công khai cho chủ sở hữu biết mà nhận lại. Việc giao nộp phải được lập biên bản, trong đó ghi rõ họ, tên, địa chỉ của người giao nộp, người nhận, tình trạng, số lượng, khối lượng tài sản giao nộp. UBND cấp xã hoặc công an cấp xã đã nhận tài sản phải thông báo cho người phát hiện về kết quả xác định chủ sở hữu.

Sau 1 năm, kể từ ngày thông báo công khai mà không xác định được ai là chủ sở hữu tài sản là động sản thì quyền sở hữu đối với động sản đó thuộc về người phát hiện tài sản.

Sau 5 năm, kể từ ngày thông báo công khai mà không xác định được ai là chủ sở hữu tài sản là bất động sản thì bất động sản đó thuộc về Nhà nước; người phát hiện được hưởng một khoản tiền thưởng theo quy định của pháp luật.

V.H (TH)


Các tin khác

Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh

9 tháng, tai nạn giao thông giảm cả 3 tiêu chí

(HBĐT) - Nhờ đẩy mạnh công tác tuyên truyền, tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm, 9 tháng qua, tai nạn giao thông trên toàn tỉnh giảm cả 3 tiêu chí. Cụ thể, trên địa bàn 11 huyện, thành phố xảy ra 69 vụ, làm chết 49 người, bị thương 48 người, so với cùng kỳ năm 2016 giảm 13 vụ, giảm 18 người chết và giảm 19 người bị thương.

Giải đáp pháp luật: Phạm vi cứu hộ của lực lượng phòng cháy, chữa cháy

(HBĐT) - Ông Trần Văn Toán (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết lực lượng phòng cháy, chữa cháy (PC,CC) thực hiện cứu nạn, cứu hộ trong những trường hợp nào?

Giải đáp pháp luật: Di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thúy (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết trong những trường hợp nào di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực?

Đa dạng hình thức đưa pháp luật đến người dân vùng cao Đà Bắc

(HBĐT) - Tham dự buổi tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý (TGPL) cho người dân về việc cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) hai tên vợ và chồng, chị Xa Thị Dương, xóm Đồng Tranh, xã Tu Lý (Đà Bắc) chia sẻ: Gia đình tôi mới đổi một mảnh đất cho người quen nên đến gặp các tư vấn viên, luật sư để được tư vấn, hướng dẫn về thủ tục cấp GCNQSDĐ đối với khu đất mới đổi để thực hiện đúng quy định pháp luật.

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của trên 20 phụ huynh trường mầm non tư thục 3-2 TP Hòa Bình và trường mầm non UNICEF TP Hòa Bình phản ánh bức xúc về các khoản thu - chi tài chính đầu năm học và việc bớt xén khẩu phần ăn của trẻ.

Điều kiện thành lập thôn mới, tổ dân phố mới

(HBĐT) - Ông Đinh Công Thành (tổ 27, phường Chăm Mát, thành phố Hòa Bình) hỏi: Xin hỏi về điều kiện thành lập thôn mới, tổ dân phố mới?