(HBĐT) - Bà Bùi Thị Loan (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết trong trường hợp nào thực hiện biện pháp tạm thời cách ly trẻ em khỏi cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em và áp dụng biện pháp chăm sóc thay thế?


Trả lời: Theo Điều 32, Nghị định số 56/2017/NĐ-CP ngày 9/5/2017 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Trẻ em, việc tạm thời cách ly trẻ em khỏi cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em và áp dụng biện pháp chăm sóc thay thế được thực hiện đối với trường hợp trẻ em bị xâm hại, có nguy cơ bị bạo lực, bóc lột, bỏ rơi bởi cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em; trẻ em bị xâm hại nhưng cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em từ chối thực hiện kế hoạch hỗ trợ, can thiệp hoặc trẻ em bị xâm hại có nguy cơ tiếp tục bị xâm hại bởi cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em.

Chủ tịch UBND cấp xã nơi trẻ em cư trú hoặc nơi xảy ra trường hợp nêu trên có thẩm quyền ra quyết định tạm thời cách ly trẻ em khỏi cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em, bố trí nơi tạm trú an toàn và áp dụng biện pháp chăm sóc thay thế trong vòng 12 giờ tính từ thời điểm tiếp nhận thông tin.

Thời hạn tạm thời cách ly được quyết định căn cứ vào đánh giá nhu cầu và môi trường an toàn của trẻ em được gia hạn nhưng thời hạn cách ly tối đa không quá 15 ngày trừ trường hợp phải tiếp tục cách ly theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền. Khi cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em được đánh giá bảo đảm điều kiện an toàn cho trẻ em thì Chủ tịch UBND cấp xã hủy bỏ quyết định tạm thời cách ly.

Trẻ em được tạm thời cách ly khẩn cấp khỏi cha, mẹ, người chăm sóc trẻ em cần được thực hiện ngay việc giao chăm sóc thay thế trước khi thực hiện các thủ tục nhận chăm sóc thay thế.



                                                                                        V.H (TH)


Các tin khác


Tổ chức 132 cuộc tuyên truyền pháp luật

(HBĐT) - Đà Bắc là huyện có nhiều xã đặc biệt khó khăn, trình độ dân trí thấp và không đồng đều, bởi vậy, nhiều năm qua, công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho nhân dân luôn được coi trọng.

Tỷ lệ giải quyết đơn khiếu nại, tố cáo đạt 69,23%

(HBĐT) - Những tháng đầu năm, huyện Lương Sơn duy trì công tác tiếp công dân, giải quyết đơn thư KN-TC theo quy định của pháp luật.

Sở Tư pháp thực hiện tháng hành động phòng, chống ma tuý năm 2018

(HBĐT) - Tại xã Quy Hậu và thị trấn Mường Khến (huyện Tân Lạc), Sở Tư pháp đã phối hợp với Ủy ban nhân dân huyện Tân Lạc tổ chức các Hội nghị tuyên truyền pháp luật về phòng, chống ma túy cho 300 đại biểu là cán bộ chuyên trách, cán bộ bán chuyên trách cấp xã; tổ trưởng và tổ viên tổ hoà giải ở cơ sở; đại diện hội viên các tổ chức hội: Phụ nữ, Thanh niên, Nông dân, Cựu chiến binh ở cấp xã; các thành viên Câu lạc bộ pháp luật; thành viên Đội hoạt động xã hội tình nguyện; Công an viên ở cơ sở.

Xử phạt gần 1, 4 tỷ đồng vi phạm hàng lậu, gian lận thương mại và hàng giả

(HBĐT) - Trong tháng 5, tình hình buôn bán, vận chuyển hàng cấm, hàng nhập lậu trên địa bàn tỉnh diễn biến phức tạp, tập trung chủ yếu vào các mặt hàng có mức thuế nhập khẩu cao hoặc bị áp dụng hạn ngạch như rượu, bia, thuốc lá, hàng tiêu dùng được tiêu thụ nhiều trong nước như bánh kẹo, nước giải khát, thực phẩm, hàng may mặc.

Viện Kiểm sát nhân dân huyện Lạc Thủy - đơn vị dẫn đầu khối thi đua

(HBĐT) - Khắc sâu lời Bác dạy, phong trào thi đua yêu nước luôn được cán bộ, công chức, kiểm sát viên Viện KSND huyện Lạc Thủy thiết thực hưởng ứng, đạt được những kết quả tích cực. Với chức năng thực hành quyền công tố và kiểm sát hoạt động tư pháp trên địa bàn, Viện KSND huyện đã tổ chức phong trào thi đua bám sát chỉ tiêu công tác, nhiệm vụ trọng tâm của ngành, yêu cầu phục vụ nhiệm vụ chính trị của địa phương. Nhiều năm liên tục đơn vị được Viện KSND tỉnh công nhận tập thể lao động xuất sắc, Viện KSND tối cao tặng bằng khen. Năm 2017, Viện được UBND tỉnh tặng cờ thi đua đơn vị dẫn đầu khối.

Tiếp trên 280 lượt công dân khiếu nại - tố cáo

(HBĐT) - 4 tháng đầu năm, các cơ quan Nhà nước đã tổ chức tiếp 286 lượt người đến Trụ sở tiếp dân để khiếu nại, tố cáo, đề nghị, phản ánh. Công tác tiếp công dân được duy trì, bố trí cán bộ thường trực tiếp công dân thường xuyên tại đơn vị và tham gia tiếp công dân định kỳ với Thủ trưởng cơ quan cùng cấp theo quy định. Công tác giữ gìn an ninh trật tự tại các buổi tiếp công dân được đảm bảo an toàn.