(HBĐT) - Bạn Nguyễn Hoàng Oanh (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết việc bán lẻ thuốc phải đáp ứng những điều kiện gì?


Trả lời:

Theo Điều 38, Nghị định số 54/2017/NĐ-CP ngày 8/5/2017 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật dược, điều kiện bán lẻ thuốc lưu động được quy định như sau:

- Cơ sở tổ chức bán lẻ thuốc lưu động gồm:

+ Cơ sở sản xuất thuốc;

+ Cơ sở bán buôn thuốc;

+ Cơ sở bán lẻ thuốc;

+ Cơ sở y tế thuộc lực lượng vũ trang nhân dân có hoạt động cung ứng thuốc tại vùng đồng bào dân tộc thiểu số, miền núi, hải đảo, vùng có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn.

- Người bán lẻ thuốc lưu động phải là nhân viên của các cơ sở nêu trên và có một trong các văn bằng chuyên môn theo quy định của Luật dược.

- Thuốc bán lẻ lưu động phải còn hạn dùng tối thiểu 6 tháng và được bảo quản bằng các phương tiện, thiết bị bảo đảm vệ sinh, tránh tiếp xúc với mưa, nắng.

- Tại nơi bán lẻ thuốc lưu động phải có biển hiệu ghi rõ tên, địa chỉ của cơ sở tổ chức bán lẻ thuốc lưu động, họ, tên người bán, địa bàn hoạt động.

- Cơ sở chỉ được tổ chức bán lẻ thuốc lưu động sau khi nhận được phiếu tiếp nhận văn bản thông báo bán lẻ thuốc lưu động của Sở Y tế và có trách nhiệm quản lý thông tin liên quan đến việc bán lẻ thuốc lưu động. Cơ sở phải hoạt động đúng địa bàn đã thông báo và bán thuốc thuộc danh mục do Sở Y tế công bố.

V.H (TH)


Các tin khác

Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh
Không có hình ảnh

Giải đáp pháp luật: Phạm vi cứu hộ của lực lượng phòng cháy, chữa cháy

(HBĐT) - Ông Trần Văn Toán (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết lực lượng phòng cháy, chữa cháy (PC,CC) thực hiện cứu nạn, cứu hộ trong những trường hợp nào?

Giải đáp pháp luật: Di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thúy (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết trong những trường hợp nào di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực?

Đa dạng hình thức đưa pháp luật đến người dân vùng cao Đà Bắc

(HBĐT) - Tham dự buổi tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý (TGPL) cho người dân về việc cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) hai tên vợ và chồng, chị Xa Thị Dương, xóm Đồng Tranh, xã Tu Lý (Đà Bắc) chia sẻ: Gia đình tôi mới đổi một mảnh đất cho người quen nên đến gặp các tư vấn viên, luật sư để được tư vấn, hướng dẫn về thủ tục cấp GCNQSDĐ đối với khu đất mới đổi để thực hiện đúng quy định pháp luật.

Thông tin cùng bạn đọc

(HBĐT) - Vừa qua, Báo Hòa Bình nhận được đơn của trên 20 phụ huynh trường mầm non tư thục 3-2 TP Hòa Bình và trường mầm non UNICEF TP Hòa Bình phản ánh bức xúc về các khoản thu - chi tài chính đầu năm học và việc bớt xén khẩu phần ăn của trẻ.

Điều kiện thành lập thôn mới, tổ dân phố mới

(HBĐT) - Ông Đinh Công Thành (tổ 27, phường Chăm Mát, thành phố Hòa Bình) hỏi: Xin hỏi về điều kiện thành lập thôn mới, tổ dân phố mới?

Xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ

(HBĐT) - Bà Đinh Thị Sen (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết việc xác lập quyền sở hữu đối với tài sản vô chủ được quy định như thế nào?